Rèm Vải Tự Động, Điều Khiển Từ Xa Tại TP.HCM | Sifini

Rèm vải tự động – Đóng mở nhẹ nhàng cho cửa lớn, cửa thông tầng

Rèm vải tự động

Một bộ rèm đẹp chưa chắc đã thuận tiện nếu mỗi ngày phải kéo một mảng vải lớn, nặng hoặc nằm ở vị trí khó thao tác. Rèm vải tự động giải quyết đúng vấn đề đó: vải rèm được may đo theo không gian, kết hợp ray điện và động cơ kéo ngang để đóng mở bằng remote, công tắc hoặc hệ điều khiển thông minh phù hợp.

Sử dụng động cơ cho rèm vải thông tầng

 

Điểm quan trọng không nằm ở việc gắn thêm một chiếc motor. Muốn rèm chạy êm, sóng vải thẳng, hai cánh gặp nhau đẹp và sử dụng ổn định, cần tính đồng bộ từ trọng lượng vải, chiều dài ray, kiểu mở, vị trí nguồn điện đến phương thức điều khiển. Sifini khảo sát và hoàn thiện theo từng ô cửa thay vì dùng một cấu hình cho mọi công trình.

Rèm cửa tự động

Mỗi lớp vải là mỗi bộ động cơ riêng biệt

Tư vấn theo kích thước thực tế

Gửi hình ô cửa – Nhận phương án và khoảng giá sơ bộ

Sifini kiểm tra kiểu rèm, chiều dài ray, tải trọng dự kiến, vị trí nguồn điện và nhu cầu điều khiển trước khi hẹn khảo sát.

Tư vấn qua Zalo Gọi 0903 848 148

1. Rèm vải tự động là gì?

Rèm vải tự động là hệ rèm mở ngang sử dụng động cơ gắn ở đầu thanh ray. Khi nhận lệnh, động cơ truyền lực qua dây đai bên trong ray để kéo các con chạy và di chuyển hai cánh rèm. Động cơ thường được giấu phía sau lớp vải hoặc trong hốc rèm nên tổng thể vẫn mềm mại như rèm vải truyền thống.

Rèm cửa tự động

Khách hàng có thể chọn điều khiển cơ bản bằng remote hoặc công tắc. Khi dùng động cơ và bộ kết nối tương thích, rèm có thể điều khiển qua điện thoại, hẹn giờ, nhận lệnh giọng nói hoặc tham gia ngữ cảnh cùng đèn và điều hòa.

Kéo ngang bằng động cơKhông dùng dây kéo; phù hợp rèm lớn, cao hoặc nặng.
May đo theo ô cửaChất liệu, độ phủ, chiều cao và kiểu may được chọn theo nội thất.
Điều khiển linh hoạtRemote, công tắc, điện thoại hoặc smart home tùy cấu hình.
Hoàn thiện gọnRay điện và motor được xử lý gọn phía sau rèm hoặc trong hộp rèm.

2. Khi nào nên lắp rèm vải tự động?

Không phải ô cửa nào cũng bắt buộc dùng động cơ. Giá trị của rèm vải tự động thể hiện rõ nhất khi việc kéo rèm bằng tay trở nên bất tiện hoặc khi gia chủ muốn đồng bộ trải nghiệm trong không gian hiện đại.

2.1 Cửa kính lớn, rèm cao hoặc dùng vải nặng

Rèm phòng khách, rèm cao sát trần và rèm thông tầng thường có khối lượng lớn. Động cơ giúp hai cánh di chuyển đều hơn, hạn chế kéo giật và giúp mọi thành viên sử dụng thuận tiện.

Rèm cửa cao cấp

Rèm vải thông tầng nên sử dụng động cơ để sử dụng

2.2 Phòng ngủ cần thao tác ngay tại giường

Remote hoặc lịch hẹn cho phép mở rèm vào buổi sáng, khép rèm vào buổi tối mà không cần đi đến cửa. Với phòng ngủ, nên ưu tiên cấu hình vận hành êm và chọn vải cản sáng theo nhu cầu thực tế.

Rèm tự động cho phòng ngủ

2.3 Nhà có nhiều bộ rèm

Trong nhà phố, biệt thự hoặc căn hộ có nhiều ô kính, các bộ rèm có thể được điều khiển riêng hoặc gom nhóm theo phòng, theo tầng. Cách chia nhóm cần thống nhất trước khi chọn remote và bộ điều khiển.

Rèm cửa cao cấp

Có thể tích hợp để điều khiển rèm động bộ

2.4 Công trình đang làm nội thất hoặc smart home

Đây là thời điểm thuận lợi để chừa hộp rèm, bố trí nguồn điện và thống nhất giao thức điều khiển. Làm đúng từ đầu giúp giấu dây gọn, hạn chế sửa trần và tránh mua thiết bị không tương thích.

Lựa chọn rèm tự động nên chừa sẵn dây nguồn

2.5 Showroom, khách sạn, phòng họp và sân khấu nhỏ

Những nơi cần đóng mở thường xuyên hoặc điều khiển đồng thời nhiều bộ rèm sẽ tiết kiệm thao tác hơn. Cấu hình động cơ cần dựa trên tần suất sử dụng và tải trọng thực tế.

RÈM ROMAN CAO CẤP

Rèm roman tự động cho hội trường

3. Nên chọn rèm vải tự động một lớp hay hai lớp?

Giải phápĐặc điểmPhù hợpLưu ý khi dùng động cơ
Rèm vải một lớpMột lớp vải trang trí hoặc cản sáng; cấu hình gọn.Phòng ngủ, cửa cần che nắng và riêng tư.Một ray và một động cơ cho mỗi bộ rèm.
Rèm vải hai lớpLớp voan lọc sáng kết hợp lớp vải chính.Phòng khách, phòng ngủ, không gian cần nhiều mức ánh sáng.Có thể tự động lớp vải chính, hoặc dùng hai hệ motor nếu muốn điều khiển độc lập cả vải và voan.
Rèm thông tầngChiều cao lớn, lượng vải và tải trọng cao.Biệt thự, sảnh, phòng khách thông tầng.Cần khảo sát điểm lắp, tải motor, ray, nguồn điện và phương án bảo trì.

Gợi ý thực tế: nếu gia đình chủ yếu sử dụng lớp vải cản sáng, có thể tự động hóa lớp vải chính và để voan cố định theo nhu cầu. Nếu muốn chủ động hoàn toàn mức sáng ban ngày lẫn buổi tối, nên tính hai ray và hai động cơ ngay từ giai đoạn thiết kế.

Rèm cửa cao cấp

Rèm tư động cho khu vực thông tầng phòng khách

Chưa biết một lớp hay hai lớp phù hợp hơn?

Gửi ảnh toàn cảnh ô cửa và nhu cầu cản sáng. Sifini tư vấn số lớp, kiểu mở, vị trí motor và khoảng giá trước khi khảo sát.

Gửi hình qua Zalo

4. Ba kiểu mở rèm vải tự động phổ biến

Mở từ giữa sang hai bên

Cân đối, trang trọng và được chọn nhiều cho phòng khách, phòng ngủ. Cần căn hành trình để hai cánh gặp nhau gọn ở tâm cửa.

Kéo dồn về một bên

Phù hợp cửa trượt, cửa ra vào hoặc mặt bằng chỉ có một phía thuận lợi để gom rèm. Hướng gom cần xác định theo lối đi và nội thất.

Ray góc hoặc ray cong

Dùng cho một số mặt bằng đặc biệt. Bán kính cong, tải trọng và khả năng vận hành phải được kiểm tra trước; không nên mặc định mọi hệ motor đều phù hợp.

Rèm cửa tự động

Rèm vải tự động mở 2 cánh

Rèm vải tự động

Rèm mở 2 cánh góc vuông

5. Một bộ rèm vải tự động hoàn chỉnh gồm những gì?

  1. Vải rèm và voan: chọn theo mức cản sáng, độ rũ, màu sắc, bề mặt và phong cách nội thất.
  2. Thanh ray điện: cắt theo kích thước, bên trong có dây đai và hệ con chạy phù hợp.
  3. Động cơ rèm vải: tạo lực kéo ngang; lựa chọn dựa trên chiều dài ray, khối lượng rèm và tần suất hoạt động.
  4. Thiết bị điều khiển: remote, công tắc, bộ kết nối điện thoại hoặc thiết bị tích hợp nhà thông minh.
  5. Nguồn điện và phụ kiện lắp: vị trí dây chờ, đầu motor, pát treo và nền lắp phải được xác định trước.

rèm vải tự động

Kỹ thuật kết nối động cơ theo nguồn điện tư vấn trước đó

 

Chất lượng sử dụng là kết quả của cả hệ thống. Motor tốt nhưng ray lắp lệch, vải quá nặng hoặc sóng rèm phân bố không đều vẫn có thể làm bộ rèm vận hành thiếu mượt.

Rèm cửa tự độngĐộng cơ rèm vải thường (trung quốc) và động cơ rèm somfy (pháp)

 

Rèm cửa tự độngThanh ray rèm vải được sản xuất theo kích thước

6. Chọn động cơ rèm vải: đừng chỉ nhìn vào giá

Tiêu chíVì sao cần quan tâm?Sifini kiểm tra
Tải trọngVải dày, rèm cao và độ phủ lớn làm tổng khối lượng tăng.Loại vải, chiều ngang, chiều cao, số lớp và tỷ lệ may.
Chiều dài, hình dạng rayRay dài hoặc ray cong cần cấu hình phù hợp để kéo ổn định.Kích thước, kiểu mở giữa/một bên, điểm nối và nền lắp.
Độ êmQuan trọng tại phòng ngủ, khách sạn và phòng họp.Dòng motor, ray, dây đai, tải thực tế và kỹ thuật lắp.
Điều khiểnRemote và smart home có yêu cầu thiết bị khác nhau.Nền tảng đang dùng, số bộ rèm, nhóm điều khiển và ngữ cảnh.
Bảo hành, hỗ trợCần kiểm tra được cả motor, ray, remote và phần rèm.Chính sách theo từng dòng và khả năng hỗ trợ tại công trình.

Sifini có giải pháp động cơ phổ thông cho nhu cầu cơ bản và động cơ Somfy cho công trình yêu cầu cao hơn. Động cơ Somfy do Sifini cung cấp được áp dụng bảo hành 5 năm theo chính sách sản phẩm. Cấu hình cuối cùng được đề xuất sau khi xác định tải rèm, kiểu ray và cách điều khiển.

Rèm cửa tự độngĐộng cơ rèm cao cấp hiện nay Somfy

7. Các cách điều khiển rèm vải tự động

7.1 Remote cầm tay: Đơn giản, dễ sử dụng và không bắt buộc có Internet. Remote nhiều kênh có thể điều khiển riêng từng bộ hoặc gom nhóm tùy cấu hình.

7.2 Công tắc gắn tường: Phù hợp khách hàng muốn có vị trí điều khiển cố định. Phương án này cần phối hợp sớm với đội điện để bố trí dây và công tắc đúng vị trí.

7.3 Điện thoại, hẹn giờ và điều khiển từ xa: Khi động cơ kết nối với bộ điều khiển tương thích, người dùng có thể quản lý rèm bằng ứng dụng, tạo lịch mở buổi sáng hoặc đóng vào buổi tối. Tính năng cụ thể phụ thuộc thiết bị được lựa chọn.

7.4 Giọng nói và ngữ cảnh nhà thông minh: Rèm có thể tham gia ngữ cảnh “đi ngủ”, “xem phim” hoặc “ra khỏi nhà” khi hệ động cơ, gateway và nền tảng smart home tương thích. Nếu công trình đã có đơn vị điện thông minh, Sifini sẽ phối hợp để thống nhất đầu nối và phương án điều khiển.

Có thể hẹn giờ, tạo ngữ cảnh cho từng phòng

 

8. Cần chuẩn bị gì trước khi lắp?

Nguồn điện gần đầu motorHệ phổ biến dùng nguồn điện dân dụng 220V. Vị trí chính xác phải theo hướng đặt động cơ và thiết kế hộp rèm.
Khoảng trống cho ray và rèmCần tính số lớp ray, độ phủ vải, khoảng cách tường và các vật cản như tủ, máy lạnh, đèn.
Nền lắp chắc chắnTrần hoặc hộp rèm phải phù hợp để cố định hệ ray và chịu tải khi rèm vận hành.
Nhu cầu điều khiển rõ ràngXác định remote, công tắc, app hay smart home trước khi chốt thiết bị và đi dây.

Nhà đã hoàn thiện vẫn có thể lắp, nhưng cần kiểm tra nguồn điện, khoảng trống và phương án đi dây. Không nên mua motor trước rồi mới tìm cách ghép vào thanh ray kéo tay đang có, vì ray và phụ kiện cũ có thể không tương thích.

Rèm cửa tự độngChuẩn bị trước nguồn bên trái hoặc phải

Rèm cửa tự độngChừa sẵn nguồn điện sẽ tiện hơn cho nhân viên lắp đặt

9. Giá rèm vải tự động được tính như thế nào?

Giá hoàn thiện không chỉ là giá motor. Một báo giá rõ ràng nên tách được các thành phần:

Vải rèm + voan (nếu có) + thanh ray + động cơ + thiết bị điều khiển + phụ kiện và thi công
  • Phần vải: phụ thuộc chất liệu, xuất xứ, độ phủ, kiểu may và kích thước.
  • Động cơ: phụ thuộc thương hiệu, tải kéo, độ êm và khả năng kết nối.
  • Ray điện: tính theo chiều dài, loại ray, kiểu mở và mặt bằng thẳng hoặc cong.
  • Điều khiển: remote, công tắc, bộ kết nối điện thoại hoặc smart home.
  • Thi công: phụ thuộc độ cao, nền lắp, nguồn điện và điều kiện tiếp cận.

Động cơ và thanh ray rèm vải

Mức tham khảo tại Sifini: động cơ rèm phổ thông khoảng 3–4 triệu đồng/bộ. Mức này chưa bao gồm vải, ray và các hạng mục phát sinh theo công trình. Động cơ Somfy và cấu hình cao cấp được báo theo model, tải trọng và hệ điều khiển thực tế.

Đối với rèm hai lớp, chi phí còn phụ thuộc việc chỉ tự động lớp vải chính hay tự động độc lập cả lớp vải và lớp voan. Sifini sẽ báo rõ từng hạng mục để khách hàng dễ lựa chọn theo ngân sách.

Rèm cửa tự động

Nhận báo giá rèm vải tự động theo từng ô cửa

Anh chị gửi: hình toàn cảnh, kích thước ngang × cao, số lượng cửa, loại rèm một lớp/hai lớp và nhu cầu điều khiển.

Gửi thông tin qua Zalo Gọi tư vấn trực tiếp

10. So sánh rèm vải kéo tay và rèm vải tự động

Tiêu chíRèm kéo tayRèm vải tự động
Thao tácKéo trực tiếp bằng tay.Điều khiển bằng motor, không cần tiếp cận rèm.
Cửa lớn, cửa caoCó thể nặng và bất tiện khi dùng thường xuyên.Thuận tiện hơn khi chọn đúng tải và hệ ray.
Hẹn giờ, điều khiển nhómKhông có.Có khi dùng thiết bị và cấu hình tương thích.
Yêu cầu nguồn điệnKhông.Có, hoặc theo nguồn của dòng động cơ được chọn.
Chi phí đầu tưThấp hơn.Cao hơn do có motor, ray điện và thiết bị điều khiển.

Rèm vải tự động

Rèm vải tự mang lại sự tiện lợi  

11. Vì sao nên làm rèm vải tự động trọn gói tại Sifini?

Tư vấn đồng bộ vải – ray – motor

Không tách motor khỏi phần rèm. Chất liệu, độ phủ, tải trọng và kiểu mở được tính cùng một phương án.

Mang mẫu và khảo sát tận nơi

Khách hàng xem màu, bề mặt vải trong ánh sáng thật; kỹ thuật kiểm tra trần, nguồn và kích thước.

Chú trọng sóng rèm và độ hoàn thiện

Rèm được may đo theo công trình, căn tỷ lệ vải và kiểm tra độ rũ để khi đóng mở vẫn giữ tổng thể gọn đẹp.

Kiểm tra trước khi bàn giao

Kiểm tra hành trình, điểm dừng, hướng chạy, remote và kết nối điều khiển theo cấu hình đã chọn.

Hỗ trợ sau lắp đặt

Lưu thông tin công trình để hỗ trợ hướng dẫn, kiểm tra và bảo hành theo từng dòng sản phẩm.

Phối hợp đội nội thất, điện thông minh

Thống nhất hộp rèm, dây chờ và phương thức kết nối trước khi đóng trần hoặc hoàn thiện nội thất.

Rèm vải tự độngRèm vải luôn được Sifini xử lý chỉnh chu và thẩm mỹ.

Rèm vải tự độngLuôn chỉnh chu, mang lại giá trị cho từng bộ rèm

Rèm vải tự độngNhân viên kỹ thuật nhiều kinh nghiệm

12. Quy trình thi công rèm vải tự động tại Sifini

01Tiếp nhận nhu cầuGhi nhận loại không gian, số cửa, nhu cầu cản sáng và cách điều khiển.
02Nhận hình và thông tinKhách hàng gửi hình toàn cảnh, kích thước dự kiến và tình trạng hoàn thiện.
03Mang mẫu, khảo sátĐo chính xác, kiểm tra nền lắp, hộp rèm, nguồn điện và lối thi công.
04Chốt giải pháp, báo giáChọn vải, kiểu mở, ray, motor, remote hoặc cấu hình thông minh.
05May đo, chuẩn bị hệ rayGia công rèm theo số đo, chuẩn bị động cơ, ray điện và phụ kiện.
06Lắp đặt và bàn giaoCài hành trình, kiểm tra vận hành, hướng dẫn sử dụng và bảo hành.

thanh treo rèm cửa

13. Câu hỏi thường gặp về rèm vải tự động

HỎI: Rèm vải tự động có bắt buộc phải dùng nhà thông minh không?

TRẢ LỜI: Không. Một bộ rèm có thể hoạt động độc lập bằng remote hoặc công tắc. App, hẹn giờ và giọng nói là phần mở rộng khi dùng động cơ và bộ kết nối tương thích.

HỎI: Mất điện có kéo rèm bằng tay được không?

TRẢ LỜI: Khả năng kéo tay phụ thuộc từng dòng motor và cấu hình ray. Không nên mặc định mọi động cơ đều có tính năng này; Sifini sẽ ghi rõ khi tư vấn sản phẩm.

HỎI: Rèm hai lớp có cần hai động cơ không?

TRẢ LỜI: Nếu muốn lớp vải và lớp voan đóng mở độc lập bằng điện, thông thường cần hai hệ ray và hai motor. Nếu chỉ tự động lớp vải chính, có thể dùng một motor và giữ lớp voan theo phương án riêng.

HỎI: Một remote điều khiển nhiều bộ rèm được không?

TRẢ LỜI: Có thể khi chọn remote nhiều kênh và cấu hình phù hợp. Các bộ rèm có thể chạy riêng từng cửa hoặc theo nhóm.

HỎI: Nhà đã hoàn thiện có lắp được không?

TRẢ LỜI: Phần lớn trường hợp vẫn có thể khảo sát phương án lắp. Kỹ thuật cần kiểm tra vị trí lấy điện, khoảng trống cho ray, nền cố định và cách giấu dây để giữ thẩm mỹ.

HỎI: Có tận dụng rèm kéo tay cũ để lắp motor không?

TRẢ LỜI: Có thể giữ lại phần vải trong một số trường hợp, nhưng thường phải kiểm tra hoặc thay ray vì ray kéo tay không mặc định tương thích với motor và dây đai điện.

HỎI: Rèm tự động có ồn không?

TRẢ LỜI: Mọi động cơ đều tạo âm thanh khi hoạt động, nhưng mức độ phụ thuộc dòng motor, ray, tải vải và kỹ thuật lắp. Phòng ngủ và khách sạn nên ưu tiên cấu hình vận hành êm.

HỎI: Nên làm rèm tự động trước hay sau khi đóng trần?

TRẢ LỜI: Nên khảo sát và thống nhất thông số trước khi đóng trần. Như vậy đội nội thất có thể chừa hộp rèm, nền bắt ray và nguồn điện đúng vị trí. Phần rèm hoàn thiện sẽ được lắp sau.

HỎI: Bao lâu nên vệ sinh rèm?

TRẢ LỜI: Tần suất phụ thuộc môi trường và chất liệu. Khi tháo giặt, cần thao tác đúng với móc rèm và hệ ray; không kéo, treo lại hoặc thử motor khi rèm chưa được lắp cân bằng.

Xem thêm giải pháp tổng thể: Rèm cửa tự động – Rèm thông minh. Tham khảo các lựa chọn đồng bộ cho nhà ở: Rèm cửa trọn gói và Rèm cửa cao cấp. 

CÔNG TRÌNH ĐƯỢC SIFINI TƯ VẤN THI CÔNG

Rèm vải tự động

Rèm vải tự động

Rèm vải tự động

Rèm vải tự động

Rèm vải tự động

Rèm vải tự động

Rèm vải tự động

Rèm vải tự động

Nhà Phố Tại Hà Tiên, Kiên Giang

rèm cầu vồng

Sifini – Tư vấn và thi công trọn gói

Đặt lịch tư vấn rèm vải tự động tại công trình

Sifini mang mẫu vải, khảo sát kích thước, kiểm tra hộp rèm và nguồn điện; sau đó đề xuất hệ ray, động cơ và cách điều khiển phù hợp cho từng ô cửa.

Liên hệ qua Zalo Gọi 0903 848 148
84/7 Đường Số 18, P. Hiệp Bình, TP.HCM
Nhận công trình tại TP.HCM và các tỉnh lân cận